แผนการจัดการเรียนรู้


โรงเรียนบำรุงวิทยา มูลนิธิแห่งสภาคริสตจักรในประเทศไทย
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3
หน่วยการเรียนรู้ที่ 9 ชื่อหน่วยการเรียนรู้ เรื่อง ครอบครัว 家庭
สอนจำนวนทั้งสิ้น 3 คาบ สอนเป็นคาบที่ 1-3 
*******************


1. มาตรฐานการเรียนรู้
                              เข้าใจหลักการใช้สัทอักษรได้ถูกต้องหลักการเขียน อ่านออกเสียงคำ กลุ่มคำ สามารถให้ข้อมูลเกี่ยวกับบุคคลและสิ่งต่างๆรอบตัว ข้อมูลกิจวัตรประจำวัน กิจกรรมทางภาษา ความแตกต่างระหว่างภาษาจีนกับภาษาไทยในเรื่องเสียง สระ พยัญชนะ คำ วลี ประโยคและข้อความ  การใช้ภาษา นำเสียง และกิริยาท่าทางเหมาะสมตามมารยาทสังคมและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา
               ผลการเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอ่าน เขียนและออกเสียงสัทอักษรได้
                              2. เขียนภาษาจีนได้ถูกต้องตามหลักการเขียน
                              3. ใช้ประโยคภาษาจีนเบื้องต้นในการฟัง พูดอ่านเขียนได้
                              4. เรียนรู้และเข้าใจความแตกต่างและเหมือนวัฒนธรรมไทย จีน
               จุดประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงสัทอักษรได้ถูกต้อง
2. นักเรียนสามารถเขียนอักษรจีนได้ถูกต้องตามหลักการเขียน
3. นักเรียนสามารฟัง พูด อ่าน เขียนภาษาจีนได้ถูกต้อง
4. นักเรียนรู้และเข้าใจมารยาทและวิธีการทักทายแบบจีนได้
2. สาระการเรียนรู้
               2.1 ด้านความรู้ (knowledge)
                              1. นักเรียนบอกความหมายคำศัพท์ภาษาจีนเป็นภาษาไทยได้อย่างถูกต้อง
               2.2 ด้านทักษะ/กระบวนการ (Performance)
                              1. นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาจีนเป็นภาษาไทยได้อย่างถูกต้อง
                              2. นักเรียนนำคำศัพท์ในบทเรียนมาใช้สื่อสารในชีวิตประจำวันได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
                              3. นักเรียนนำคำศัพท์ที่เรียนไปตอบคำถามและแปลประโยคจากภาษาไทยเป็นภาษาจีนได้
อย่างถูกต้อง

2.3 ด้านคุณลักษณะ (Attitude)
                              1. มีวินัย
                              2. ใฝ่เรียนรู้
                              3. มุ่มมั่นในการทำงาน
3. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต
4. คำถามชวนคิด
               1. สมาชิกในครอบครัวเรามีใครบ้าง
               2. นักเรียนเรียกคุณพ่อคุณแม่ว่าอย่างไร
5.กระบวนการจัดการเรียนการสอน
ชั่วโมงที่ 1
  ขั้นนำ
1. ครูกล่าวทักทายนักเรียน และเกริ่นเรื่องครอบครัว
  ขั้นสอน
2.  ครูอธิบายการออกเสีองพยางค์วรรณยุกต์เสียงเบาให้นักเรียนฟัง
3. ครูเขียนคำศัพท์และพินอินเกี่ยวกับบุคคลในครอบครัวบนกระดานให้นักเรียนดู
爸爸     bàba              妈妈     mama
哥哥     gēge              弟弟     dìdi
姐姐     jiĕjie                妹妹     mèimei
               เช่น  




4. ครูให้นักเรียนลองฝึกอ่านออกเสียงคำศัพท์พร้อมกัน ครูสังเกตการอ่านออกเสียงของนักเรียน
5. ครูอ่านออกเสียงให้นักเรียนฟัง นักเรียนอ่านตาม หลังจากนั้นให้นักเรียนอ่านด้วยตัวเองอีกครั้ง
6. ครูอธิบายความหมายของคำศัพท์ให้นักเรียนฟัง หลังจากนั้นให้นักเรียนดูรูปภาพสมาชิกใน
   ครอบครัว และให้บอกคำศัพท์เป็นภาษาจีนให้ถูกต้อง
7. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดในใบงาน เรื่อง 我的家
  ขั้นสรุป
8. ครูถามคำศัพท์นักเรียน โดยให้นักเรียนตอบเป็นภาษาจีนให้ถูกต้อง
ชั่วโมงที่ 2
   ขั้นนำ
1. ครูทักทายนักเรียน ทบทวนการออกเสียงวรรณยุกต์เสียงเบา
   ขั้นสอน
2. ครูให้นักเรียนลองอ่านคำศัพท์ในบทเรียนด้วยตัวเอง
               3. ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์อย่างชัดเจนและถูกต้องให้นักเรียนฟัง 1 รอบพร้อมให้นักเรียนอ่านตาม
4. ครูให้นักเรียนทุกคนอ่านคำศัพท์พร้อมกัน และให้นักเรียนอ่านทีละคน
5. ครูอธิบายของคำศัพท์ พร้อมยกตัวอย่างประโยคให้นักเรียนฟัง
6. ครูให้นักเรียนจับกลุ่มๆละ 4 คน ค้นหาข้อมูลเกี่ยวกับสมาชิกในครอบครัวเพิ่มเติมจากคำศัพท์ใน
   บทเรียนจากอินเทอร์เน็ต
7. ให้นักเรียนจดคำศัพท์ที่หามาได้ลงกระดาษที่ครูแจก หลังจากนั้นมานำเสนอหน้าชั้นเรียน 
  ขั้นสรุป
8. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปคำศัพท์อีกครั้ง และมอบหมายการบ้านให้นักเรียนเขียน
   Family tree ของตัวเองเป็นภาษาจีน
ชั่วโมงที่ 3
  ขั้นนำ
1. ครูทักทายนักเรียน ทบทวนการออกเสียงวรรณยุกต์เสียงเบา และคำศัพท์ในคาบเรียนที่แล้ว
  ขั้นสอน
2. ครูให้นักเรียนลองอ่านบทสนทนาและประโยคในบทเรียน
3. ครูเปิด CD และให้นักเรียนอ่านออกเสียงบทสนทนาตาม
4. ครูสุ่มนักเรียนให้อ่านออกเสียงบทสนทนา ครูและเพื่อนช่วยตรวจสอบความถูกต้อง
5. ครูและนักเรียนช่วยกันแปลความหมายของประโยค ครูอธิบายเพิ่มเติม
6. ครูให้นักเรียนออกมานำเสนอ family tree ของตนเองเป็นภาษาจีนหน้าชั้นเรียน ครูแนะนำและ
   แก้ไข้ข้อบกพร่อง
   ขั้นสรุป
  7. ครูทบทวน สรุปย้ำประเด็นสำคัญในบทเรียนที่น่าสนใจและมอบหมายการบ้าน ให้นักเรียน
      กลับไปทบทวนบทเรียนและฝึกพูดบทสนทนา
6.ชิ้นงาน/ภาระงาน
               1. ใบงานแบบฝึกหัด 我的家
               2. คัดคำศัพท์
               3. เขียน Family tree ครอบครัวของตนเองเป็นภาษาจีน
7. สื่อแหล่งการเรียนรู้
               1. หนังสือเรียนสัมผัสภาษาจีน
               2. Power point
8. การวัดและประเมินผล

วิธีการประเมิน
เครื่องมือที่ใช้ประเมิน
เกณฑ์การประเมิน
สังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในการเข้าร่วมกิจกรรม

ความถูกต้องในการทำกิจกรรมและชิ้นงานเดี่ยวและกลุ่มในแต่ละหน่วยการเรียนรู้
แบบสังเกตพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม 

แบบการใส่คะแนนตามเกณฑ์การประเมิน
การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรม  ผ่านตั้งแต่ 2 รายการ  ถือว่า  ผ่าน    ผ่าน  1 รายการ  ถือว่า   ไม่ผ่าน     
การประเมินพฤติกรรมการเข้าร่วมกิจกรรมกลุ่ม    
คะแนน     9-10     ระดับ   ดีมาก    คะแนน     7-8       ระดับ   ดี          คะแนน     5-6       ระดับ   พอใช้    คะแนน     0-4       ระดับ   ควรปรับปรุง



 9. บันทึกหลังสอน
คาบที่...........ผลการเรียนรู้
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางแก้ไข


































         ลงชื่อ........................................................ครูผู้สอน
    (.......................................................)
      .............../.............../.....................

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น